Hóa đơn xuất sai thời điểm sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

taiphamduc

New member
#1
Nhiều người thắc mắc hóa đơn xuất sai thời điểm có bị xử phạt không thì câu trả lời sẽ là có. Theo Điểm a, Khoản 3, Điều 11 của Thông tư 10 /2014/TT-BTC, Bộ Tài chính đã quy định hóa đơn xuất sai thời điểm sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.
proxy.php?image=https%3A%2F%2Feinvoice.vn%2FFileUpload%2FArticleMaterials%2Fimages%2Fthoi-diem-xuat-hoa-don-2.jpg&hash=cec706792bbe2223c33c7a60cc8da09d

Hóa đơn xuất sai thời điểm sẽ bị xử phạt như thế nào?
Cách xử phạt cụ thể với từng trường hợp như sau:
  • Sẽ phạt cảnh cáo nếu việc lập hóa đơn không đúng thời điểm không dẫn đến chậm thực hiện nghĩa vụ thuế và có tình tiết giảm nhẹ. Trường hợp không có tình tiết giảm nhẹ thì phạt tiền ở mức tối thiểu của khung hình phạt.
  • Sẽ phạt tiền từ 4.000.000 - 8.000.000 đồng đối với hành vi khác lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định.
Trên đây einvoice.vn đã giúp bạn giải đáp khi nào thì hóa đơn xuất sai thời điểm và cách xử phạt với những sai phạm này.
 
Top